มกราคม 22, 2018, 10:54:10 pm

Author Topic: เพลงอินเดียในแบบที่คุณนึกไม่ถึง  (Read 26621 times)

GiGii3

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ร้องรำ ให้ฉ่ำจิต
ก่อนอื่นต้องขอลบล้าง ความคิดเห็นเดิมๆ เกี่ยวกับหนังอินเดียของคนไทยก่อนนะคะ

ปกติคนไทยจะมองเพลงอินเดียหนังอินเดียในแง่ลบ ดูถูก เหยียดหยามเสมอๆ ว่าหนังอินเดียเชย วิ่งข้ามเขา นางเอกพระเอกลงพุง ห่วงยางเยอะ เต้นกันดึ่งดึ๋ยๆ (ซึ่งยอมรับว่ามีจริง แต่ว่ามันเมื่อ 20 ปีที่แล้วย่ะ) แล้วพอพูดถึงเพลงอินเดียก็จะนึกถึงประมาณว่า เฮ่ เฮ เฮ เฮ้ ฮาเลวังกา ฮัดช่า ฮัดเช่ย ประมาณนี้ ซึ่ง.. ของบอกเลยว่ามีแต่ประเทศไทยอ่ะที่ร้องเพลงอินเดียแบบนั้น (นั่นมันลิเกออกแขกย่ะ) หนังอินเดียปัจจุบันพัฒนาไปถึงขั้นออสการ์ (แต่ Slumdog เป็นหนังอังกฤษที่ถ่ายทอดเรื่องเกี่ยวกับอินเดีย เพราะฉะนั้นไม่เกี่ยว) แถมฉายเกือบทั่วโลก ติดอันดับ Box Office ทั้งใน US และ UK ในขณะที่หนังไทยยังวิ่งหนีผีลงตุ่ม (อันนี้ขอใช้สิทธิพาดพิง แต่ไม่ได้ดูถูกหนังไทย เพราะก็ชอบดูหนังไทยดีๆ)

ส่วนเพลงอินเดียเพราะๆ ก็เยอะแยะมากมาย แล้วก็หลากหลายแนว pop dance hiphop rock เพลงอินเดียดนตรีเค้าจะละเมียดละไม เครื่องดนตรีประจำชาติที่เป็นเอกลักษณ์ที่เค้ารักษาไว้ต้องมีอยู่ในเพลงเสมอ ยิ่งเพลงอินเดียเก่าแบบคลาสสิกนี่ ไม่ต้องพูดถึง ลำดับตัวโน๊ตเค้าไม่ใช้โน๊ตสากล แต่เป็นโน๊ตแบบอินเดียคลาสสิกโดยเฉพาะซึ่งมีมากกว่า 7 เสียง (เยอะมากจำไม่ได้ว่ากี่เสียงอ่ะ) เพราะฉะนั้นลองมาฟังกันสักหน่อย เพื่อปรับเปลี่ยนทัศนคติดีมั๊ยจ๊ะ ^^  เปิดใจหน่อยน้า

บ่นยาวมาก ขอโทษตามหลัง อิอิ

ลองไปฟังดูก่อน 1 เพลง แล้วจะมาอัพให้ใหม่เรื่อยๆ จ้า

เพลง Latoo - Shreya Ghosal ประกอบภาพยนตร์ Ghajini แนวเพลง-Pop Dance  ---- Credit : Idivettu Shaji

You are not allowed to view links. Register or Login

เติมลิงค์ไปยูสูบสำหรับคนที่อยากดู MV You are not allowed to view links. Register or Login

ใครอยากได้เพลงอินเดียอะไรขอได้นะ ถ้าชอบหรือไม่ชอบคอมเม้นท์บอกกันได้เน้อ

แจกเพิ่ม 16/05/52

เพลง Aye Bachchu  ประกอบภาพยนตร์ Ghajini แนวเพลง-Pop Dance  ---- Credit : MM
You are not allowed to view links. Register or Login

ลิงค์สำหรับคนอยากดู MV จากยูสูบ You are not allowed to view links. Register or Login

อันนี้แนว rock นักร้องชื่อ Atif Aslam

เพลงช้า Tere Bin ---- Credit : Vivek Chopra

เพลงเร็วกว่าหน่อย Doorie ---- Credit : pushp2004_db

แจกเพิ่ม 25/09/09  

เพลงจากหนัง เรื่อง Dil Bole Hadippa  เพลงทั้งหมดนี้ขอให้เครดิต You are not allowed to view links. Register or Login  

เลือกเพลงจากหนังเรื่องนี้มาเพราะเป็นความชอบส่วนตัว ( แต่อยากเเบ่งปัน ^.^ )

หนังเรื่องนี้จะออกแนวปันจาบ นะคะ เคื่องดนตรี จังหวะ ชัดเจนมากๆ  ยังไงอยากให้ลองฟังดูค่ะ

ชอบไม่ชอบก็ติชมได้  แล้วจะอัพให้ใหม่นะคะ  

ป.ล. สำหรับเพลงที่ขอไว้ จะรีบจัดให้โดยด่วนค่ะ  แต่ตอนนี้ขอสนอง need ตัวเองก่อนนะคะ

01. Dil Bole Hadippa - 01 - Hadippa

02. Dil Bole Hadippa - 02 - Discowale Khisko

เอาภาพบางส่วนจากเพลงนี้ มาให้ชมกันค่ะ  สีสัน สวยงาม มากๆ >> You are not allowed to view links. Register or Login

03. Dil Bole Hadippa - 03 - Ishq Hi Rab Hai

04. Dil Bole Hadippa - 04 - Bhangra Bistar

ภาพบางส่วนจากเพลงนี้เช่นกันค่ะ (ถ้าดูแบบเต็ม จะมันมาก ได้อารมณ์ ปันจาบ สุดๆ) เพลงนี้นางเอกเต้นเป็นผู้ชายค่ะ >> You are not allowed to view links. Register or Login

05. Dil Bole Hadippa - 05 - Gym Shim

06. Dil Bole Hadippa - 06 - Disco Khisko (Remix)

07. Dil Bole Hadippa - 07 - Hadippa (The Remix)

ขอพักไว้เท่านี้ก่อนนะคะ  จะรีบหาเพลงตามที่ขอไว้ให้ค่ะ ^^

« Last Edit: กันยายน 25, 2009, 01:41:40 pm by G42zii »

the Error

Re: เพลงอินเดียในแบบที่คุณนึกไม่ถึง
« Reply #1 on: พฤษภาคม 16, 2009, 01:09:29 am »
อยากได้ แนวแอมเบี้ยน ลอยๆ กับ เมทัล หนักๆ หน่อยครับ หรือ สคีโม ก็ดี

อยากรู้ว่าวงประเภทนี้ในบ้านเค้า เป็นยังไง

ยังไงก็จะรอนะครับ

:-* :-* :-*
My TopWeekly Artists...

GiGii3

Re: เพลงอินเดียในแบบที่คุณนึกไม่ถึง
« Reply #2 on: พฤษภาคม 16, 2009, 06:15:10 pm »
อยากได้ แนวแอมเบี้ยน ลอยๆ กับ เมทัล หนักๆ หน่อยครับ หรือ สคีโม ก็ดี

อยากรู้ว่าวงประเภทนี้ในบ้านเค้า เป็นยังไง

ยังไงก็จะรอนะครับ

:-* :-* :-*

ปกติเราไม่ค่อยได้ฟังงเพลงแนวนี้นะ แต่ว่าเพลงอินเดียคลาสสิกมันจะเป็นแบบลอยๆ อยู่แล้วอ่ะ ไม่รู้ว่าใช่อย่างที่ต้องการรึเปล่า พอดีไม่มีไฟล์เพลงให้โหลด ลองตามลิงค์ไปดูในยูสูบนะคะ น่าจะออกแนวแอมเบี้ยน

เพลงนี้ชื่อ Jana Gana Mana เป็นเพลงประจำชาติอินเดีย เอามาคอมโพสใหม่โดย AR Rahman ที่ได้รับออสการ์จากเพลงของ Slumdog Millionair อ่ะค่ะ เพลงจะมี 2 ช่วง (ยกเว้นช่วงต้นเพลงจะเป็นการเปิดตัวศิลปินเฉยๆ ) ช่วงแรกจะมีแต่ทำนองเน้นดนตรี ช่วงหลังจะเน้นเสียงร้อง ร้องโดยนักร้องเพลงคลาสสิกชั้นนำของอินเดียทั้งหมด

ส่วนเมทัลกับสคีโมเราไม่ได้ฟังแนวนี้อยู่แล้ว แต่จะลองพยายามหามาให้นะคะ

เพิ่มเติม**  ข้างบนที่เราแจกเพิ่มมี 2 เพลงเป็นแนวร็อค แต่ไม่ใช่เมทัลค่ะ ลองฟังดูก่อนได้นะ ^^ 

เพิ่มเติม*** เพลง kabhi alvida naa kehna - [credit : You are not allowed to view links. Register or Login] มีกลิ่นอายแบบแอมเบี้ยนค่ะ ลอยๆ แต่ก็เป็นทำนองแบบอินเดีย

« Last Edit: พฤษภาคม 16, 2009, 07:48:45 pm by G42zii »

อินดี๊ อินดี๋

« Reply #3 on: พฤษภาคม 16, 2009, 06:33:18 pm »
ขอบคุณมากน่ะคะ ่มารับไปฟังดูค่ะ^^

GiGii3

« Reply #4 on: พฤษภาคม 16, 2009, 07:01:02 pm »
ขอบคุณมากน่ะคะ ่มารับไปฟังดูค่ะ^^

ขอบคุณที่แวะมานะคะ จะแจกเพิ่มเรื่อยๆ แต่จะ edit ใส่กระทู้แรกเอาจะได้ไม่เปลือง แวะมาดูบ่อยๆ นะคะ  ;D

kasax

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: พฤษภาคม 18, 2009, 12:18:49 pm »
ถ้ามีอีกก็ลงมาเลยนะครับ...ชอบๆ..ขอบคุณครับ

GiGii3

« Reply #6 on: พฤษภาคม 20, 2009, 07:56:19 am »
ถ้ามีอีกก็ลงมาเลยนะครับ...ชอบๆ..ขอบคุณครับ

จริงๆ ก็มีอีกเยอะนะคะ  แต่ว่า ช่วงนี้ยังไม่ค่อว่างเท่าไหร่

เดี๋ยวว่างๆแล้วจะมาอัพให้อีกระลอกใหญ่เลยก็แล้วกันค่ะ

kl

• Sr. Member
    • Email
« Reply #7 on: พฤษภาคม 26, 2009, 02:57:00 pm »
thank you

Meiru

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: มิถุนายน 14, 2009, 10:56:06 am »
ขอบคุณมากเลยค่ะ เปิดโลกดนตรีให้กว้างกว่าเดิมเยอะเลยย

พอจะทราบรึเปล่าคะ ว่า ในเพลง ของ Latoo  หรือเพลง อินเดีย เหล่านี้ ใช้ภาษาอะไรร้องคะ?

ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะคะ

puilouis

• Email
« Reply #9 on: มิถุนายน 24, 2009, 05:38:57 pm »
ไกด์แจกเพลงว๊ากกกกกกก กรี๊ดดดดดดดดดด

GiGii3

« Reply #10 on: มิถุนายน 24, 2009, 08:09:34 pm »
ไกด์แจกเพลงว๊ากกกกกกก กรี๊ดดดดดดดดดด

แหม...ลุง  หนูก็แจกเยอะแยะไป ไม่เคยมาดู  เอาแต่ฝอยอ่ะดิ  ไม่รู้เรื่องเล๊ย  555

Imaginative

« Reply #11 on: กรกฎาคม 21, 2009, 12:03:46 am »
อยากลองฟัง ๆ ๆ ๆ

ขอบคุณมากน้า  :D

น้องรักนักแจก 
*โหลดลองฟังแล้วไม่ชังแต่(โคตร)ชอบ ก็สนับสนุนผลงานลิขสิทธิ์มีติดบ้านไว้ก็ไม่เลวนะจ๊ะ
ขอบคุณศิลปินทุกคนที่สร้างความสุขในชีวิตเราได้มากขนาดนี้ .. ยอมหูหนวกถ้าโลกขาดเสียงเพลง

fungusz

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: กรกฎาคม 25, 2009, 09:17:21 pm »

;D ;D ;D ;D ;D

GiGii3

« Reply #13 on: สิงหาคม 02, 2009, 02:03:19 pm »
ขอบคุณมากเลยค่ะ เปิดโลกดนตรีให้กว้างกว่าเดิมเยอะเลยย

พอจะทราบรึเปล่าคะ ว่า ในเพลง ของ Latoo  หรือเพลง อินเดีย เหล่านี้ ใช้ภาษาอะไรร้องคะ?

ยังไงก็ขอบคุณมากเลยนะคะ

เพลงที่อัพไปทั้งหมดป็นภาษาฮินดีค่ะ (Hindi) ภาษาราชการที่ใช้กันเยอะที่สุดในอินเดีย ^^

KuKoi

• Newbie
  • *
« Reply #14 on: สิงหาคม 11, 2009, 10:17:12 pm »
เย้ๆๆๆ ได้ฟังเพลงอินเดียที่ชอบแว้ววว
หามาอีกเยอะน้าค้าาาา  ขอบคุณค้าา

kl

• Email
« Reply #15 on: สิงหาคม 23, 2009, 04:03:12 pm »
ขอบคุณมาก

GiGii3

« Reply #16 on: กันยายน 25, 2009, 01:18:07 pm »
อัพเพลงเพิ่มค่ะ จากหนังเรื่อง Dil Bole Hadippa  อยากให้ลองเอาไปฟังกันดูนะคะ ^^

ขอบคุณที่แวะเข้ามาค่ะ

hoo_samitt

• Newbie
  • *
    • Email
« Reply #17 on: กันยายน 26, 2009, 05:12:01 pm »
อืม.... ปรกติไม่เคยนึกถึงเพลงแนวนี้ นับว่าเป็นโลกทัศน์มากเลย ฉีกความคิดจากสิ่งเดิมๆ
ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

hoo จัง

GiGii3

« Reply #18 on: กันยายน 29, 2009, 01:01:58 pm »
อืม.... ปรกติไม่เคยนึกถึงเพลงแนวนี้ นับว่าเป็นโลกทัศน์มากเลย ฉีกความคิดจากสิ่งเดิมๆ
ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

hoo จัง

ขอบคุณมากนะคะ ที่เป็นกำลังใจให้ จริงๆแล้วก็มีแนวเพลงหลากหลายน่ะคะ

เราไม่ค่อยสันทัดสักเท่าไหร่หรอกค่ะ แต่เอามาให้ลองฟังเปลี่ยนแนวกันบ้างน่ะคะ

พอดีรอบๆตัวมีแต่คนชอบดูหนังอินเดียน่ะคะ ^^

darkbarbiz

• Full Member
  • ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น
ขอบคุณนะคัฟ
จะลองไปฟังดูน๊า
มีแต่เพลงอินเดียหรอ เพลงรักมีมั้งป่ะ เหอะๆ ล้อเร่นๆ
PLAY BOY คืออะไรหว๊า!!! ไม่เข้าใจ ^_^

candystrawberry

• Jr. Member
  • **
แวะมาโหลดอีกรอบ

^ ^

ขอบคุณนะคะ

แล้วจะแวะมาให้กำลังใจบ่อยๆจ้า

hian

• Jr. Member
  • **
« Reply #21 on: ธันวาคม 25, 2009, 09:30:11 am »
สุดยอดครับ เมโลดี้ฟังออกมาเป็นเม็ดๆเลยสุดยอดมาก จังหวะกับทำนองคำร้องเท่ห์มาก
ผมจำได้ว่าผมฟังเพลงอินเดียครั้งแรกเมื่อประมาณ 16 ปีที่แล้ว (ไม่ใช่เพลงในหนังนะครับ)
แต่เป็นศิลปินแร๊บหรืออะไรสักอย่างนี่แหละ ชื่อ อาปาเช อินเดีย มั้งน่าจะนะครับ 555
เพลงเจ๋งมาก(ในสมัยนั้น) นึกถึงความหลังจิงๆ 555

ขอบคุณมากจิงๆครับ

laric2020

• Newbie
  • *
    • Email
 ;D ได้ทั้งความรู้ และเปิดโลกทัศน์ในการฟังเพลงเข้าไปอีก ขอบคุณมากค่าาาาา

wanchat.sakphum

• Newbie
  • *
    • Email
« Reply #23 on: มิถุนายน 18, 2013, 09:58:30 am »
ก้อเพราะดีนะ ดนตรีแน่นดีครับ

jakuz

• Newbie
  • *
ชอบครับ