เมษายน 24, 2018, 06:11:01 am

Author Topic: วิธีการหาเพลงขั้นเทพฉบับย่อ(สากลonly)  (Read 10120 times)

pariyes11

• Global Moderator
  • Hero Member
  • เวปนี้มีคนเยอะเกินไป ถูกปิดทีบรรลัย จบกัลลลหรึ
(เพิ่มเรื่อยๆ ถ้าเจออะไรใหม่)

จริงๆเรื่องการหาเพลงสากล พอใครได้ทราบแล้วมันก็ไม่เทพมากหรอกครับ  :D

แต่หลายคนที่ยังหาไม่ได้ ก็มักจะคิดว่ามันหายาก ซึ่งมันหายากเฉพาะกับบางวงเท่านั้น

โดยส่วนใหญ่ นักดนตรี หรือ วงดงตรี ที่มีชื่อเสียงมากเท่าไร่ยิ่งหาง่าย

เพราะคนรู้จักเยอะ(คนทั่วโลก) เค้าจึงเอามาปล่อยเยอะ

แล้วความเข้าใจผิดที่คิดว่าวงเก่าๆหายากนั้นเป็นเรื่องที่คิดกันไปเองทั้งนั้น

ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ลองหาจริงจัง หรือไม่ได้อ่านที่ผมโพสไว้นานแล้ว

ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะกระทู้ที่โพสวิธีหาครั้งแรก

ผมหลอกให้อ่านเฉยๆ  ;D

ทีนี้ก็จะบอกวิธีหาเพลงแบบสั้นๆ ง่ายๆ ถ้าหาไม่ได้แปลว่าท่านไม่ขวนขวายเอง

เพราะขนาดบอกไว้แล้วแท้ๆ

แต่ประเด็นที่ให้หาเองเนื่องจากท่านจะได้มีประสบการณ์ตรงในการหาเอง

ไม่ต้องมาโพสขอและนั่งรอว่าใครจะหาให้ เมื่อไร่จะได้

และเพื่อให้ท่านที่หาเองได้แล้วมาช่วยกันโพส

ห้องสากลจะได้คึกคักกันสักที

พอท่านโพสวงไหนอัลบั้มไหนลงไป

ท่านก็ต้องแสดงความรู้สึกกับวงที่ท่านโพสอยู่แล้ว

เป็นการช่วยกันแชร์ประสบการณ์ส่วนตัว แบ่งปัน เผื่อแผ่

ส่วนอันไหนที่หาจนตาแทบหลุดแล้วหาไม่เจอ เดี๋ยวผมจะช่วยหานะครับ

เพราะผมก็มีวิธีการง่ายๆเอาไว้ดูว่ามันหายากจริงอย่างที่ท่านบอกหรือเปล่า

มาเริ่มกันเลยดีกว่าพรรคพวก  :o

« Last Edit: มกราคม 18, 2010, 11:49:49 am by pariyes11 »
หาเพลงแบบง่ายๆๆๆ เพียงท่านพิมม์
site:mediafire.com/ ชื่อวง-ชื่ออั้ลบั้ม
เช่น site:mediafire.com/ coldplay-x&y (ลองก๊อบอันนี้ไปหาดูครับ)
หรือ เวปดาวน์โหลดอื่นๆ

โปรดตัด www. หน้าเวปโหลดเหล่านั้นออกไป
ปล.วางใน You are not allowed to view links. Register or Login นะ :)

pariyes11

• เวปนี้มีคนเยอะเกินไป ถูกปิดทีบรรลัย จบกัลลลหรึ

ใช้กูเกิ้ลเป็นผู้ช่วย

อยากได้วงอะไรเก่าใหม่แค่ไหนก็ต้องใส่ไป

ชื่อวง ขีดด้วย ชื่ออัลบั้ม

ยกตัวอย่างคุณ Shalalala เพิ่งขอ Sex Pistols

ผมก็ไปหาข้อมูลเบสิคสุดที่ วิกิพีเดีย

You are not allowed to view links. Register or Login

ก็เอามาเลยครับอัลบั้มแรกของลุงๆแก

โดยพิมพ์ว่า

Sex Pistols - Never Mind the Bollocks, Here's the Sex Pistols

ไว้ที่กูเกิ้ลหาในส่วนของรูปภาพ

You are not allowed to view links. Register or Login

ผลที่ปรากฏคือปกเยอะมาก

จากประสบการณ์ผมสรุปได้เลยว่า วงนี้อัลบั้มนี้หาง่ายมาก

เพราะคนรู้จักเยอะจึงกล่าวถึงโพสแชร์เพลงเยอะ

ปกมันจึงเยอะ

ก็หาต่อโดยการหาตามบล็อกเพราะบล็อกมักจะแจกเพลง

โดยเฉพาะสกุล blogspot.com

และบล็อกก็แจกอย่างอื่นอีกมากมาย

ผมก็ดูมาจนซ้ายล่างก็เจอบล็อกนึง ก็เข้าไปเลย

เข้าไปแล้วเลื่อนลงมาเรื่อยๆก็เจอตรงนี้

ก็เจอลิ้งค์ดาวน์โหลดแล้ว ผมก็กดเข้าไป

แม้ลิ้งค์มันจะตายแต่ก็ถือว่าหาถูกแล้วครับ

ง่ายมั้ยครับ...ง่าย

แล้วถ้าอยากหาเร็วๆก็เข้าลิ้งค์วิธีการหาเพลงขั้นเทพที่ผมโพสไว้คราวแรก

มันจะมีเว็บมากมากที่แจกเพลงอยู่แล้ว

วิธีการก็ เหมือนที่บอกตอนต้นครับ

ชื่อวง ขีดด้วย อัลบั้ม

;D

« Last Edit: มกราคม 18, 2010, 01:02:29 pm by pariyes11 »
หาเพลงแบบง่ายๆๆๆ เพียงท่านพิมม์
site:mediafire.com/ ชื่อวง-ชื่ออั้ลบั้ม
เช่น site:mediafire.com/ coldplay-x&y (ลองก๊อบอันนี้ไปหาดูครับ)

โปรดตัด www. หน้าเวปโหลดเหล่านั้นออกไป
ปล.วางใน You are not allowed to view links. Register or Login นะ :)

pariyes11

เหมือนเดิมครับ

อยากได้วงอะไรเก่าใหม่แค่ไหนก็ต้องใส่ไป

ชื่อวง ขีดด้วย ชื่ออัลบั้ม

ยังหาค้างจากข้อหนึ่งอยู่

Sex Pistols - Never Mind the Bollocks, Here's the Sex Pistols

ใช้เวปนี้ครับ ท่าไม้ตายทันทีไม่รีรอ

ผมติ๊กเอาแค่สี่โฮสท์ เนื่องจากส่วนใหญ่ฝากไว้กับที่นี้

กดเสิร์ชเข้าไปครับ

ถ้าขยันก็เข้าไปทุกลิ้งค์เลยก็ได้ครับ

แต่ผมลองอ่านหัวข้อก็เจอสิ่งที่น่าสนใจคืออันนี้

Discografia น่าจะเป็นภาษาสแปนิช

แปลว่า รวมแหลก!!!! ในภาษาไทยสไตล์หนองบ้านบึ้ม

ก็กดเข้าไปดู

แฮ่  :D ลิ้งค์ตายห่านไปหมดแล้ว

แต่ในส่วนที่ผมยังไม่ได้เข้าไป ก็อาจจะมีบางเวปที่ยังไม่ตายนะครับ

:-*

« Last Edit: มกราคม 18, 2010, 01:39:35 pm by pariyes11 »

pariyes11

เนื่องจากผมไปสืบมาว่า ไอ้ท่าไม้ตาย You are not allowed to view links. Register or Login นั้น

ซ่อนคำค้นพิเศษอะไรไว้ สิ่งนั้นก็คือสิ่งนี้ครับ

"rapidshare.com/files"|"megaupload.com/"|"4shared.com/file"|"mediafire.com/"|"ifile.it/"|"hotfile.com/dl/"|

และอีกมากมายตามที่เราติ๊กไป

;D นายหลบเราไม่สำเร็จหรอก

ผมก็เลยเอาไอ้โค๊ดมีเดียไฟร์ไปหาที่กูเกิ้ลดีกว่า

"mediafire.com/" ส่วนนี้เท่านั้นเพราะจะเอาโฮสท์นี้

เอาไอ้ข้างล่างวางที่กูเกิ้ล

Sex Pistols - Never Mind the Bollocks, Here's the Sex Pistols  "mediafire.com/"

ยังหาต่อไป 8)

ชแวป มีเวปเราโผล่ด้วย นั่นแปลว่ามีคนโพสไปแล้ว

สรุปตรงนี้แป๊ปนึงก่อนว่า  ก่อนขอให้ลองหาในเวปเราก่อนนะครับ

ลิ้งค์วิธีหาเพลงที่แจกในบอร์ดเรา

แต่ผมจะหาต่อไป

ช้าก่อนเห็นอะไรแวบๆวับๆ

นี่เลยมันอยู่ใต้เวปเรานี่เอง ฮัดช่า! เจอซะที

โหลดเลยครับ คุณ Shalalala  8)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จากประสบการณ์ของผม

มีไม่มากที่ชาวโลกจะฝากไฟล์ไว้กับมีเดียไฟร์

การห้อยโค้ด "mediafire.com/" แบบนี้ต่อท้าย

Sex Pistols - Never Mind the Bollocks, Here's the Sex Pistols  "mediafire.com/"

อาจจะไม่เจอ

เนื่องจากเค้าฝากไว้กับลาบเป็ดแชร์และเมก้าอัพโหลดกันซะส่วนใหญ่

:o

« Last Edit: มกราคม 18, 2010, 01:03:12 pm by pariyes11 »

pariyes11

ก็ขอสรุปในส่วนการหาเพลงแบบเร็วสามข้อข้างบนนะครับ

หาไม่ยาก ลองหาก่อน หาเจอก็เอามาโพสเลยครับ

วงที่เราชอบ ไม่ว่าจะเก่าแก่แค่ไหน มันก็มีตำนานส่วนตัวของมันเสมอ

ส่วนใครคิดว่าโหลดบิทดีกว่ามีเยอะกว่าก็ตามสบายครับ

แต่ที่ผมไม่ใช้ เพราะโหลดบิทมันช้ากว่าลาปเป็ดแชร์

คนเซ็งกับลาปเป็ดแชร์ แต่โหลดบิทก็ยังช้ากว่า   :D

...

แล้วถ้าเจออะไรใหม่เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ

« Last Edit: มกราคม 18, 2010, 01:03:40 pm by pariyes11 »

pariyes11

Re: วิธีการหาเพลงขั้นเทพฉบับย่อ(สากลon
« Reply #5 on: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 02:39:22 pm »

เวปนี้เป็นเวปเอาไว้ดูข้อมูล เพื่อต่อยอดในการฟังเพลงของเรา
หลังจากหากันเองได้แล้ว แล้วติดใจอยากฟังวงที่มีแนวทางคล้ายกันกับวงที่ท่านชอบ
ในเวป You are not allowed to view links. Register or Login

หลังจากท่านเสิร์ชดูข้อมูลของวงที่ท่านชอบ
ท่านจะเจอกับหัวข้อที่นำไปสู่การต่อยอดในการฟัง
ซึ่งมีดังนี้

Similar Artists วงที่มีแนวทางคล้ายกันกับ-วงที่ท่านดูข้อมูล

Influenced By วงที่สร้างแรงบันดาลใจให้กับ-วงที่ท่านดูข้อมูล

Followers วงที่มี-วงที่ท่านดูข้อมูล-เป็นต้นแบบในการทำเพลง

ทั้งนี้ทั้งนั้นหากท่านไม่สนในเรื่องข้อมูลว่าจริงแท้ประการใด
และมองข้ามการแบ่งแยกแนวเพลงเป็นหมวดเป็นหมู่

เวปนี้ก็จะเป็นเวปที่น่าสนใจอย่างยิ่งเลยทีเดียวเชียวล่ะนะแฮะนะแฮะ

« Last Edit: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 02:42:44 pm by pariyes11 »